Advertisement

Responsive Advertisement

Habiba da ƙawayenta na cikn dubban yara mata da Taliban ta haramta wa zuwa makaranta a Afghanistan- ƙasa ɗaya tilo da ta ɗauki irin wannan mataki a duniya.

 

'Ina jin raɗaɗi idan na ga maza kawai suna zuwa makaranta ban da mu'

Tamana says it hurts to see boys attending school when she cannot

"Kowacce rana ina tashi ne da burin ganin na koma makaranta. Taliban sun yi ta faɗin cewa za su buɗe makarantu. Amma yanzu ga shi har shekara biyu babu wani labari. 

Ban yarda da su ba. Ina jin takacin hakan,'' in ji Habiba ƴar shekara 17 

Ta kasance tana cizon yatsunta saboda da takaici. 

Habiba tare da ƙawayenta Mahtab da Tamana na cikn dubban yara mata da Taliban ta haramta musu zuwa makaranta - ƙasa ɗaya tilo da ta ɗauki irin wannan mataki.

Shekara ɗaya da rabi bayan faruwar lamarin, an katse musu rayuwa, inda har yanzu suke ci gaba da nuna takaici. 

Fara zangon karatu

Ƴan matan na fargabar cewa damuwar da duniya ta nuna a kansu na raguwa, duk da cewa kullum suna rayuwa cikin takaicin abin da ya faru - lamarin ya ƙara yi musu ciwo a makon nan ganin an shiga sabon zangon karatu ba tare da su. 

"Idan na ga maza na tafiya makaranta da kuma yin duk abin da suke so, hakan yana min zafi. Bana jin daɗi. Idan na ga ɗan uwana na tafiya makaranta, sai na rasa mai yake min dadi,'' in ji Tamana. 

Hawaye ne ke zuba a idonta yayin da take magana. 

"Tun da farko, ɗan'uwana ya sha cewa ba zai tafi makaranta, ba tare da ni ba. Na faɗa masa cewa ya yi hakuri ya tafi zan zo daga baya. 

"Mutane sun faɗa wa iyayena cewa kada su damu, suna da ɗa namiji. Ina ma a ce muna da damammaki iri ɗaya." 

Habiba

Mahtab

Laila Basim (photo taken in her library in November 2022)
Bayanan hoto, 

Post a Comment

0 Comments